Trang chủ Kinh tế Làm việc vào ngày lễ 30/4 và 1/5, người lao động sẽ được hưởng lương như thế nào?

Làm việc vào ngày lễ 30/4 và 1/5, người lao động sẽ được hưởng lương như thế nào?

Tác giả admin

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, NLĐ được nghỉ và hưởng nguyên lương trong các ngày lễ 30/4 và 1/5.

Ngày 30/4 và 1/5/2022 trùng vào thứ Bảy và Chủ nhật nên cán bộ, công chức, viên chức và NLĐ được nghỉ bù vào 2 ngày đầu tiên của tuần làm việc tiếp theo là thứ Hai (ngày 2/5) và thứ Ba (ngày 3/5).

Ngoài ra, đối với những cán bộ, công chức, viên chức và NLĐ làm việc tại các tổ chức, cơ quan không thực hiện 2 ngày nghỉ cố định thứ 7 và chủ nhật thì căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của từng đơn vị để sắp xếp lịch nghỉ phù hợp.

Do quy định được hưởng nguyên lương, NLĐ nghỉ 2 ngày 30/4 và 1/5 vẫn sẽ được hưởng nguyên lương của ngày làm việc bình thường. Còn nếu đi làm trong 2 ngày đó, họ sẽ được tính tiền làm thêm giờ.

Điểm c, Khoản 1, Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định cách tính lương nếu NLĐ có nhu cầu làm việc vào các ngày lễ tết như 30/4, 1/5. Theo đó, NLĐ làm thêm giờ vào 2 ngày nghỉ này sẽ được trả ít nhất 300% lương, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

NLĐ có quyền từ chối làm việc vào ngày lễ tết, hoặc yêu cầu thỏa thuận lại chế độ tiền lương thưởng cao hơn mức quy định trong luật nếu làm việc trong ngày lễ tết. Mức thỏa thuận này có thể tính dựa trên quy định trong Bộ luật Lao động hoặc thương thảo để doanh nghiệp trả lương cao hơn quy định trong luật.

Về chế độ thưởng ngày lễ 30/4 và 1/5, Bộ luật Lao động hiện không quy định chế độc thưởng với lao động ngày lễ, tết. Việc này tùy thuộc vào quy ước lao động tập thể giữa NLĐ và người sử dụng lao động. Trên thực tế, nhiều cơ quan, doanh nghiệp trích tiền từ quỹ phúc lợi hoặc quỹ tiền lương dự phòng để thưởng cho NLĐ trong các dịp lễ tết như 30/4 và 1/5.

Mức thưởng lễ 30/4 và 1/5 tùy thuộc vào vị trí công việc, thâm niên của cá nhân và khả năng tài chính của đơn vị. Khoản thưởng từ 2 triệu đồng trở lên sẽ bị tính thuế với mức khấu trừ 10% trên tổng số tiền thưởng.

Như vậy, nếu làm việc vào ngày lễ 30/4 và 1/5, NLĐ sẽ được hưởng nguyên ngày lương làm việc cộng thêm 300% lương ngày.

https://cafef.vn/lam-viec-vao-ngay-le-30-4-va-1-5-nguoi-lao-dong-se-duoc-huong-luong-nhu-the-nao-20220422100438961.chn



Theo Anh Ngọc

Nguồn tin: Cafebiz.vn

Đánh giá post

You may also like

Để lại một bình luận